in

ระวัง! ยาแก้ไอผสม “โคเดอีน” ผสมน้ำอัดลม ดื่มมากๆ เสี่ยงชัก-เสียชีวิต

ระวัง! ยาแก้ไอผสม “โคเดอีน” ผสมน้ำอัดลม ดื่มมากๆ เสี่ยงชัก-เสียชีวิต

ระวัง!  ยาแก้ไอ

อันตรายจากโคเดอีนและน้ำเชื่อมแก้ไออัดลมที่วัยรุ่นผสมและดื่มเพื่อให้รู้สึกมึนเมา หากดื่มมากและดื่มต่อเนื่องอาจเสี่ยงที่จะเป็นโรคลมชักได้ และอันตรายถึงชีวิต

เฟสบุ๊คเพจหมอแล็บแพนด้า ของ ดร.ภาคภูมิ เดชาดิน นักเทคโนโลยีการแพทย์ หัวหน้ากองโรคติดต่อทางโลหิตวิทยา วิธีอณูชีววิทยา ศูนย์บริการโลหิตแห่งชาติ ระบุอันตรายจากการใช้ยาแก้ไอโคเดอีนในทางที่ผิดของวัยรุ่นบางคน:

ยาแก้ไอที่มีโคเดอีน ผสมกับน้ำหวานหรือชาเขียว บางคนอาจหรืออาจจะไม่เพิ่มยาอื่น ๆ ดื่มแล้วจะมีอาการเมาสุรา เป็นการใช้ยาผิดประเภท

โคเดอีนคล้ายกับมอร์ฟีนทำให้ง่วงซึมและเวียนศีรษะจึงจัดเป็นยา

ที่วัยรุ่นไทยผสมกับน้ำอัดลมเพื่อดื่ม พลังของมันไม่เพียงแต่ทำให้มึนเมาเท่านั้น หากดื่มมากเกินไปและต่อเนื่องจะทำให้เกิดอาการชัก เพ้อ ชีพจรเต้นช้า หัวใจเต้นเร็ว หมดสติ กล้ามเนื้ออ่อนแรง ระบบไหลเวียนโลหิตในร่างกายล้มเหลว อัมพาตระบบทางเดินหายใจมีโอกาสเสียชีวิต

ดังนั้น บุตรของคุณจึงไม่ควรดื่มน้ำเชื่อมแก้ไอโคเดอีนผสมน้ำอัดลม น้ำหวาน หรือเครื่องดื่มอื่นๆ ควรใช้ยาแก้ไอเพื่อบรรเทาอาการไอตามที่ระบุไว้บนฉลากยาเท่านั้น

.
ที่มาข้อมูล